+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: [HÌNH ẢNH] Các loại chim hót

Cá heo werewolf's Avatar
    Đang ở
    TP.Hồ Chí Minh
    Thanks
    0

Wink [HÌNH ẢNH] Các loại chim hót

HỌ YẾN

• Bạch yến

HÒang yến

Thanh Yến

Yến phụng

Yến isabelle

CHÍCH CHÒE THI CÓ:
    • Chích chòe than

Chích chòe lửa

NGOÀI RA CÒN CÓ SỰ GÓP MẶT CỦA
    • Họa mi

Chào mào

Khướu

Thanh tước

HỒng tước

Vành khuyên

KHÔNG KÉM PHẦN QUAN TRỌNG LÀ NHỮNG LOÀI CHIM THÔN QUÊ NHƯ:

• Cu gáy

Đa Đa

MỘT SỐ NGƯỜI CÒN NUÔI

kÉT

Nhồng

Cà cưỡng
    Last edited by werewolf; 17-05-2011 at 08:29 PM.

YM: :were_wolf_2105

Khỉ đột littlewolf's Avatar
    Thanks
    2
    oh, thiếu chào mào ha. chào mào cũng bik hót mà

Cá heo
    Đang ở
    82B/1 Điện Biên Phủ F17 Q bình thạnh hồ chí minh
    Thanks
    1
    mình hk thik nuoi chim lam ci lam z se bo buoc su tu do cua nok

Cá heo werewolf's Avatar
    Đang ở
    TP.Hồ Chí Minh
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi littlewolf Xem bài viết
    oh, thiếu chào mào ha. chào mào cũng bik hót mà
    ồh, ths bạn nhé, mình sẽ bổ sung ngay ^^ !!!!!

Trích dẫn Gửi bởi nh0k_l0v3_y0u Xem bài viết
    mình hk thik nuoi chim lam ci lam z se bo buoc su tu do cua nok
    uhm, cái này thì cũng tùy suy nghĩ mỗi người thôi. Nhân đây thì mình muốn kể một câu chuyện để mọi người cùng suy ngẫm về cái thú chơi chim
    Tích xưa kể rằng:
    Đời nhà Tống có quan đại Phu Bá Nha là người có tài chơi đàn rất nổi tiếng, ai cũng tỏ lòng mến mô. Nhưng trong số những người nghe tiếng đàn của ông thì ko ai có thể hiểu đc tâm tình của ông, nên ông lấy đó làm phiền muộn
    Một hôm đêm trăng sáng, trên đường đi sứ từ Sở về, thấy phong cảnh hữu tình nên ông cho người dừng lại bên bến Hàm Dương để gãy đàn thưởng nguyệt. Ngay lúc đó, một chàng trai là Tử Kỳ đang trên đường về nhà nghe đc tiếng đàn trầm bổng thì dừng lại...
    Bá Nha đang gửi lòng theo tíeng đàn thì dây tơ đứt, đoán biết có người nghe lén nên ông sai quân đem bắt và quả nhiên họ đã tìm đc Tử kỳ. Bá Nha thấy Tử Kỳ là một chàng trai trẻ lại là một tiều phu lam lũ nên ko tin người này có thể thưởng thức tiếng đàn của mình. Ông hỏi Tử Kỳ:
    - Nhà ngươi nghe đàn vậy có biết ta đàn bản gì vừa rồi ko?
    -Đó là bài Đức Khổng Tử thương tiếc Nhan hồi. TK trả lời ngay, ko cần suy nghĩ
    Bá Nha nghe đc thì sửng sốt vì đó chính là bản nhạc ông đang gửi hồn mình vào những cung bậc du dương.Ông liền mời TK xuống thuyền đàm đạo và lần này ông gãy bản đàn khác. bản nhạc này cao vút lạ thường và TK cũng đã đóan trúng đc tâm tư của BN đó là :" Chí cao vòi vòi đến tận núi thẵm non cao" ( Nga Nga hồ chí tại cao sơn)
    BN muốn thử TK một lần nữa. Lần này ông tập trung tâm trí vào dòng nước chảy cuồn cuộn và TK lại đáp đúng : "chí cuộn cuộn như dòng nước chảy" ( Dương hồ chí tại lưu thủy )
    Nghe câu trả lời BN rất mừng rở vì biết đc đây là người duy nhất trên thế gian có thể thưởng thức đc tiếng đàn của mình. Ông khẩn khỏan mời TK về kinh đô với mình nhưng TK từ chối vì có cha mẹ già ở nhà phải chăm sóc và hẹn 20 năm nữa gặp BN tại đúng nơi này ...
    Đến ngày hẹn, BN lại đến nhưng chờ mãi ko thấy bậc tri âm đâu lìên tìm hỏi những người xung quanh thì mới ngỡ ra TK đã ko còn trên trần thế! ông vô cùng đau xót tìm đếm mộ TK gãy một bản đàn sầu bi ai oán, khóc thương thảm thiết rồi đập vỡ cây đàn quý của mình, lớn tiếng thề trước mộ TK : vì ko còn bạn tri âm nên từ nay ko bao giờ gãy đan nữa!!!!! ...
    Mình kể câu chuyện này ko phải để khoe khoang gì cả nhưng qua nó ta thấy đc người chơi chim giống như TK và chú chim chính là BN. Giữa người chơi và chim co một mối duyên nợ. Nếu ko có duyên nợ thì hơi đâu mà tẩn mẩn vuốt từng cọng nan lồng, giặt từng tấm bố, ko để hụt nước, thiếu mồi, tối lại che lồng tránh sương, sáng thì đem ra treo phơi nắng. Thậm chí có người cháy nhà, mà vợ con ko màng, tiền của ko quan tâm, chỉ ôm khư khư cái lồng chim theo bên mình để bảo vệ chim quý.
    Ý của mình thì quan niệm của bạn cũng rất đúng nhưng chỉ với những người chơi chim để cho vui, để lòe thiên hạ chứ ko phải những bậc nghệ nhân tài hoa... Dưới sự chăm sóc của những nghệ nhân thực sự, các chú chim dần đc thuần hóa, yêu mến chủ, ko muốn rời xa. Chỉ cần cách xa chủ thì tiếng hót não nề, sâu bi, hoặc có khi nhờ chủ quá mà chết...
    Nhưng mà thực sự thời này muốn tìm đc một cặp đời Bá Nha-Tử kỳ thì chắc là rất hiếm hoi...

YM: :were_wolf_2105

+ Trả lời Chủ đề